Danh mục

Người về hưu tiếp tục đi làm có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Câu hỏi:

Xin hỏi Luatvietnam: Tôi hiện tại đang là đối tượng hưởng lương hưu hàng tháng 5 triệu đồng. Ngày 31/03/2022, tôi có ký kết hợp đồng lao động 1 năm với công ty A cùng mức lương 15 triệu đồng/tháng. Vậy trong trường hợp người hưu trí tiếp tục đi làm thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ điểm k Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

Điều 3: Các khoản thu nhập được miễn thuế:

k) Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện.

Như vậy, khoản tiền lương hưu thì được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì các khoản thu nhập chịu thuế thuế thu nhập cá nhân bào gồm:

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền;

b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp (trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp quy định chi tiết tại điểm này);

c) Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới; tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác;

d) Tiền nhận được từ tham gia hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị doanh nghiệp, ban kiểm soát doanh nghiệp, ban quản lý dự án, hội đồng quản lý, các hiệp hội, hội nghề nghiệp và các tổ chức khác;

đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức

e) Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán (trừ 4 khoản tiền thưởng quy định chi tiết tại điểm này).

Như vậy, các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công thuộc diện phải đóng thuế thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công quy định tại Điều 7 Thông tư 111/2013/TT-BTC là thu nhập tính thuế và thuế suất.

Trong đó, Thu nhập tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ các khoản giảm trừ: khoản giảm trừ gia cảnh (giảm trừ gia cảnh cho bản thân là 09 triệu đồng/tháng, người phụ thuộc là 3.6 triệu đồng/tháng/người); Các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học.

Tóm lại, trong trường hợp người đã về hưu tiếp tục đi làm thì khoản thu nhập từ tiền lương hưu không phải nộp thuế thuế thu nhập cá nhân; khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công sau khi đã trừ đi các khoản giảm trừ mà lớn hơn 0 thì phải nộp thuế thuế thu nhập cá nhân.

Xem thêm: Người nghỉ hưu đi làm có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006199 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi