Danh mục

Khi nào giáo viên bị cắt phụ cấp ưu đãi?

Câu hỏi:

Cán bộ quản lý trường thuộc địa bàn đặc biệt khó khăn, hưởng phụ cấp ưu đãi theo Thông tư liên tịch số 06/2007 nếu dạy không đủ số tiết theo quy định có bị cắt phụ cấp ưu đãi không?

Trả lời:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Căn cứ theo điểm a khoản 2 Mục II Thông tư liên tịch của Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính số 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 27 tháng 3 năm 2007 hướng dẫn thực hiện Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20 tháng 06 năm 2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giao duc công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định những đối tượng được quy định tại khoản 1 Mục I thông tư này không được tính phụ cấp ưu đãi trong các trường hợp sau:

+ Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây gọi tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP);

+ Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

+ Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên;

+ Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành;

+ Thời gian bị đình chỉ giảng dạy, công tác.

Như vậy, trong trường hợp các số tiết dạy thiếu của bạn có nguyên nhân từ các trường hợp được quy định như trên thì bạn sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi dành cho cán bộ quản lý trường thuộc địa bàn đặc biệt khó khan.

Về quy định cụ thể đối tượng áp dụng, mức phụ cấp ưu đãi, cách tính phụ cấp ưu đãi bạn có thể tham khảo chi tiết hơn tại khoản 2 Mục II Thông tư liên tịch số 06/2007-TTLT-BGDĐT-BNV-BTC.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi