Điều kiện thăng hạng II cho giáo viên mầm non

Câu hỏi:

Em tốt nghiệp CĐSP mầm non 2009, thi công chức 2013 vào trường mầm non công lập, sau đó học liên thông đại học xong 2015, được bổ nhiệm làm GVMN hạng III. Năm 2019 em có đăng ký học lớp hạng II để xin thi thăng hạng II, nhưng họ yêu cầu em phải chuyển xuống lớp hạng III học giữ hạng trước, không là bị tụt xuống hạng IV ráng chịu, rồi mới được học hạng II sau. Như vậy là đúng hay sai ạ? Giờ em học hạng III rồi, chưa kịp đăng ký lớp hạng II vì dịch bệnh, nên đợt này không được làm hồ sơ thăng hạng II, trong khi các giấy tờ khác em đã đầy đủ.

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, năm 2015 được bổ nhiệm làm GVMN hạng III; năm 2019 bạn đăng ký học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giáo viên mầm non Hạng II nhưng Cơ quan quản lý yêu cầu bạn phải chuyển xuống lớp Hạng III.

Điều 5 Thông tư liên tịch số 20/2015/TTLT-BGDDT-BNV quy định, một trong những tiêu chuẩn đối với giáo viên mầm non Hạng III là phải “Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên mầm non hạng III

Như vậy, dù bạn đã được bổ nhiệm làm giáo viên mầm non Hạng III từ năm 2015, nhưng nếu bạn chưa có (còn thiếu) chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên mầm non hạng III (chưa đủ chuẩn giáo viên mầm non Hạng III) thì việc Cơ quan quản lý yêu cầu bạn học hoàn thiện lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giáo viên mần non Hạng III trước khi học, thăng hạng II là có căn cứ.

Cũng theo thông tin bạn cung cấp, đến nay bạn đã học xong lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giáo viên mần non Hạng III nhưng chưa đăng ký lớp Hạng II “nên đợt này không được làm hồ sơ thăng hạng II, trong khi các giấy tờ khác em đã đầy đủ”. Để biết chính xác bạn đã đủ tiêu chuẩn, hồ sơ thăng Hạng II hay chưa, bạn có thể tham khảo Điều 4 Thông tư liên tịch số 20/2015/TTLT-BGDĐT-BNV quy định tiêu chuẩn đối với giáo viên mầm non Hạng II, cụ thể, để được thăng Hạng II bạn cần đáp ứng các tiêu chuẩn sau:

“2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

a) Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm mầm non trở lên;

b) Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

c) Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin;

d) Có chứng chỉ bồi dưỡng giáo viên mầm non hạng II.

3. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ:

a) Chủ động tuyên truyền và vận động đồng nghiệp thực hiện chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật, các quy định và yêu cầu của Đảng, Nhà nước, ngành và địa phương về giáo dục mầm non;

b) Thực hiện sáng tạo, linh hoạt chương trình giáo dục mầm non; hướng dẫn được đồng nghiệp thực hiện chương trình, kế hoạch giáo dục mầm non;

c) Tích cực chủ động phối hợp có hiệu quả với đồng nghiệp, cha mẹ trẻ và cộng đồng trong công tác chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục trẻ;

d) Được công nhận là chiến sĩ thi đua cấp cơ sở hoặc giáo viên dạy giỏi từ cấp huyện trở lên;

đ) Viên chức thăng hạng từ chức danh giáo viên mầm non hạng III lên chức danh giáo viên mầm non hạng II phải có thời gian công tác giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III hoặc tương đương từ đủ 6 (sáu) năm trở lên, trong đó thời gian giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III từ đủ 01 (một) năm và thời gian tốt nghiệp đại học sư phạm mầm non trước khi thi hoặc xét thăng hạng từ đủ 01 (một) năm trở lên”.

Các điều kiện khác Chúng tôi không có thông tin nên không thể tư vấn. Tuy nhiên riêng về tiêu chuẩn chứng chỉ chúng tôi nhận thấy bạn còn thiếu chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ giáo viên mầm non Hạng II.

Đối với điều kiện về thời gian công tác, năm 2015 bạn mới được bổ nhiệm làm giáo viên Hạng III, nếu trước đó bạn chưa giữ chức danh tương đương thì bạn chưa đủ điều kiên “có thời gian công tác giữ chức danh giáo viên mầm non hạng III hoặc tương đương từ đủ 6 (sáu) năm trở lên” theo quy định nêu trên.

Để nắm rõ hơn điều kiện, tiêu chuẩn giáo viên mần non bạn có thể tham khảo Thông tư liên tịch số 20/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 14/9/2015 quy định về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Loading...
Vui lòng đợi