Có phải từ 1/7 bán nhà xong, tôi sẽ bị xóa hộ khẩu ở đó?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Gia đình tôi vừa mới bán nhà tại thành phố Quảng Ninh để chuyển ra Hà Nội sinh sống. Chúng tôi hiện vẫn chưa mua được nhà mới tại Hà Nội. Vậy chúng tôi có bị xóa hộ khẩu tại căn nhà đã bán không? Nếu có thì làm thế nào chúng tôi không bị xóa hộ khẩu cho đến khi tìm được nhà mới? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Hộ khẩu là cách gọi của người dân với quy định đăng ký thường trú được quy định tại Luật Cư trú 2020. Căn cứ theo Điều 24 Luật Cư trú năm 2020 liệt kê 09 trường hợp xóa đăng ký thường trú, trong đó bao gồm:

- Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

- Ra nước ngoài để định cư;

- Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

- Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

- Đã được cơ quan có thẩm quyền cho thôi quốc tịch Việt Nam, tước quốc tịch Việt Nam, hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ mà sau 12 tháng kể từ ngày chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ vẫn chưa đăng ký thường trú tại chỗ ở mới, trừ trường hợp quy định tại điểm h khoản này;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp nhưng sau đó quyền sở hữu chỗ ở đó đã chuyển cho người khác mà sau 12 tháng kể từ ngày chuyển quyền sở hữu vẫn chưa đăng ký thường trú tại chỗ ở mới, trừ trường hợp được chủ sở hữu mới đồng ý tiếp tục cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ và cho đăng ký thường trú tại chỗ ở đó hoặc trường hợp quy định tại điểm h khoản này;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở do thuê, mượn, ở nhờ nhưng đã chấm dứt việc thuê, mượn, ở nhờ và không được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho giữ đăng ký thường trú tại chỗ ở đó; người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở thuộc quyền sở hữu của mình nhưng đã chuyển quyền sở hữu chỗ ở cho người khác và không được chủ sở hữu mới đồng ý cho giữ đăng ký thường trú tại chỗ ở đó;

- Người đã đăng ký thường trú tại chỗ ở đã bị phá dỡ, tịch thu theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc tại phương tiện đã bị xóa đăng ký phương tiện theo quy định của pháp luật.

Như vậy, khi bạn đã bán nhà cho người khác, trong vòng 12 tháng thì bạn vẫn được giữu hộ khẩu cũ tại địa chỉ đó. Tuy nhiên quá thời hạn này mà chưa đăng ký thường trú tại địa chỉ mới thì bạn sẽ bị xoá hộ khẩu thường trú tại đó. Tuy nhiên, để không bị xoá hộ khẩu thì bạn có thể thoả thuận với chủ nhà mới về việc cho ở nhờ và mượn địa chỉ để giữ lại hộ khẩu cũ.

Nếu không thỏa thuận được, bạn có thể tạm thời đi thuê chỗ ở mới và thỏa thuận với người cho thuê đồng ý cho nhập hộ khẩu vào nhà của người cho thuê để tránh bị xóa hộ khẩu, tuy nhiên phải đáp ứng về điều kiện đăng ký thường trú với nơi thuê theo quy định tại khoản 3 Điều 20 Luật Cư trú năm 2020.

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi