Danh mục

Bệnh binh mắc thêm bệnh có được hưởng thêm trợ cấp không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Ông nội tôi tham gia kháng chiến chống Pháp, hiện đang hưởng chế độ bệnh binh 61%, nay bị mắc thêm bệnh tiểu đường type 2. Ngày 25/12/2021, ông được Sở Lao động - Thương binh và Xã hội giới thiệu đến Trung tâm giám định y khoa để khám giám định bệnh tiểu đường do nhiễm chất độc hóa học. Hội đồng giám định y khoa kết luận bố của ông mắc bệnh tiểu đường type 2, tổn thương cơ thể 31%, tổng tổn thương cơ thể 80%. Xin hỏi ông tôi có được hưởng chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học không? Mức hưởng là bao nhiêu? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Điểm c khoản 1 Điều 30 Pháp lệnh số 02/2020/UBTVQH14 “Pháp lệnh người có công với cách mạng” quy định như sau:

“Điều 30. Chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học

1. Trợ cấp hằng tháng đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học như sau:

c) Bệnh binh mắc thêm bệnh quy định tại điểm a khoản 1 Điều 29 của Pháp lệnh này do nhiễm chất độc hóa học được khám giám định tổng hợp để hưởng trợ cấp hằng tháng tương ứng với tỷ lệ tổn thương cơ thể.”

Như vậy, trường hợp của ông bạn đang hưởng chế độ bệnh binh, nếu có đủ điều kiện xác nhận là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học thì được khám giám định tổng hợp để hưởng trợ cấp bệnh binh hằng tháng tương ứng với tỷ lệ tổn thương cơ thể.

Về chế độ ưu đãi dành cho bệnh binh, căn cứ Điều 27 Pháp lệnh 02/2020/UBTVQH14 thì người được công nhận là bệnh binh được hưởng các chế độ sau:

- Mức trợ cấp hằng tháng căn cứ vào tỷ lệ tổn thương cơ thể;

- Phụ cấp hằng tháng đối với bệnh binh có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên

- Phụ cấp đặc biệt hằng tháng đối với bệnh binh có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên có bệnh đặc biệt nặng. Bệnh binh hưởng phụ cấp đặc biệt hằng tháng thì không hưởng phụ cấp hằng tháng.

- Bảo hiểm y tế

- Điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần; trường hợp có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hằng năm

- Cấp phương tiện giúp, dụng cụ chỉnh hình, phương tiện, thiết bị phục hồi chức năng cần thiết theo chỉ định cuẩ cơ sở chỉnh hình, phục hồi chức năng thuộc ngành lao động – thương binh và xã hội hoặc của bệnh viện tuyến tỉnh trở lên

- Hỗ trợ cải thiện nhà ở căn cứ vào công lao, hoàn cảnh của từng người hoặc khi có khó khăn về nhà ở

- Miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất khi được Nhà nước giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, công nhận quyên sử dụng đất, khi được mua nhà ở thuộc sở hữu nhà ở của Nhà nước

- Ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển; ưu tiên giao khoán bảo vệ và phát triển rừng

- Vay vốn ưu đãi để sản xuất, kinh doanh

- Miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật

Hiện nay, mức trợ cấp, phụ cấp hằng tháng đối với thương binh đang được áp dụng theo Phụ lục I Nghị định 58/2019/NĐ-CP, cụ thể như sau:

Tỷ lệ tổ thương cơ thể của bệnh binh

Trợ cấp 

Phụ cấp 

 Suy giảm khả năng lao động từ 41% - 50%

1.695.000

 

 Suy giảm khả năng lao động từ 51% - 60%

2.112.000

 

 Suy giảm khả năng lao động từ 61% - 70%

2.692.000

 

 Suy giảm khả năng lao động từ 71% - 80%

3.103.000

 

 Suy giảm khả năng lao động từ 81% - 90%

3.714.000

 

 Suy giảm khả năng lao động từ 91 % -100%

4.137.000

 

 Bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên

 

815.000

Bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên có bệnh tật đặc biệt nặng

 

1.624.000

Xem thêm: Toàn bộ chế độ dành cho bệnh binh từ 01/7/2021

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006199 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi