Tăng giảm font chữ:

Nhờ người khác đi nộp phạt vi phạm giao thông được không?

Vì nhiều lý do, người vi phạm giao thông không đi nộp phạt được, trường hợp này có thể nhờ người khác nộp phạt hộ không?

Các hình thức nộp phạt vi phạm giao thông

Theo quy định tại khoản 1 Điều 10 của Nghị định số 81/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 97/2017/NĐ-CP, cá nhân, tổ chức vi phạm thực hiện việc nộp tiền phạt theo một trong các hình thức sau:

Thứ nhất, nộp trực tiếp tại Kho bạc nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc nhà nước ủy nhiệm thu tiền phạt được ghi trong quyết định xử phạt;

Thứ hai, nộp trực tiếp hoặc chuyển khoản vào tài khoản của Kho bạc nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt;

Thứ ba, nộp phạt trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt theo quy định tại Khoản 1 Điều 56, Khoản 2 Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính hoặc nộp trực tiếp cho cảng vụ hoặc đại diện cảng vụ hàng không đối với trường hợp người bị xử phạt là hành khách quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam để thực hiện chuyến bay quốc tế xuất phát từ lãnh thổ Việt Nam…

Thứ tư, nộp tiền phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ vào Kho bạc nhà nước thông qua dịch vụ bưu chính công ích.
 

Nhờ người khác đi nộp phạt vi phạm giao thông

Nhờ người khác đi nộp phạt vi phạm giao thông được không? (Ảnh minh họa)

Nhờ người nộp phạt vi phạm giao thông hộ

Căn cứ Điều 138 Bộ luật Dân sự 2015 về đại diện theo ủy quyền:

1. Cá nhân, pháp nhân có thể uỷ quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

2. Các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân có thể thỏa thuận cử cá nhân, pháp nhân khác đại diện theo ủy quyền xác lập, thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung của các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, cá nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự. Do đó, có thể nhờ người khác nộp phạt vi phạm giao thông hộ mình.

Lưu ý, khi làm văn bản ủy quyền phải có dấu xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú hoặc xác nhận của tổ chức hành nghề công chứng. Trong văn bản ủy quyền cần ghi rõ số Chứng minh nhân dân của người ủy quyền và người nhận ủy quyền.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định 81/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 97/2017/NĐ-CP:

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiền phạt được nộp vào tài khoản của Kho bạc nhà nước, các giấy tờ bị tạm giữ sẽ được gửi trả qua đường bưu điện bằng hình thức bảo đảm cho cá nhân, tổ chức vi phạm. Chi phí gửi quyết định xử phạt và chi phí gửi trả lại giấy tờ do cá nhân, tổ chức bị xử phạt chi trả.

Tuy nhiên, người vi phạm có thể đăng ký nộp tiền phạt vi phạm hành chính và chuyển phát giấy tờ tạm giữ qua hệ thống bưu điện theo tinh thần của Nghị quyết 10/NQ-CP. Điều này giúp người dân tiết kiệm thời gian và thuận tiện hơn.

Xem thêm: Nghị định 46 2016 xử phạt vi phạm giao thông

LuatVietnam

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: vi phạm giao thông vi phạm hành chính