Đánh bài ăn tiền giá trị bao nhiêu bị xử lý hình sự?

Đánh bài là một trong những trò chơi nhiều người dùng để “giải trí”. Tuy nhiên không phải ai cũng biết đánh bài ăn tiền là một trong những tội bị xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật. Vậy, với số tiền bao nhiêu thì người đánh bài sẽ bị xử lý hình sự?

Đã đánh bài ăn tiền là vi phạm pháp luật

Theo quy định tại Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP thì đánh bạc trái phép là hành vi sử dụng một trong các hình thức như: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật….

Như vậy, hành vi đánh bài ăn tiền là hành vi thuộc nhóm đánh bạc trái phép và là hành vi vi phạm pháp luật. Hành vi đánh bạc trái phép bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Theo đó, mức xử phạt vi phạm hành chính được áp dụng đối với hành vi đánh bài ăn tiền là phạt tiền từ 01- 02 triệu đồng.

Đánh bài ăn tiền là hành vi vi phạm pháp luật (Ảnh minh họa)


Đánh bài với giá trị bao nhiêu thì bị xử lý hình sự

Như phân tích ở trên, chỉ cần xuất hiện hình thức đánh bạc mà người thực hiện hành vi nhận được hoặc mất đi tiền, hiện vật thì đã được cho là vi phạm pháp luật về hành vi đánh bạc trái phép.

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về hành vi đánh bạc nếu được hoặc mất với giá trị tiền hoặc hiện vật như sau sẽ bị xử lý hình sự:

- Dưới 05 triệu đồng nhưng có các hành vi sau đây thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

+ Đã bị kết án về Tội đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

- Từ 05 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Từ 50 triệu đồng trở lên thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Như vậy, dù số tiền nhận được hoặc mất đi có nhỏ hơn 05 triệu đồng nhưng có các hành vi theo quy định của pháp luật đã nêu ở trên thì người thực hiện hành vi đánh bạc vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

Ngoài ra, với Tội đánh bạc, người thực hiện hành vi phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 - 50 triệu đồng.

Từ những phân tích trên, có thể thấy đánh bạc dù bằng bất kỳ hình thức nào hoặc với số tiền bất kỳ nào cũng đều làm hành vi vi phạm pháp luật.

Xem thêm:

Cờ bạc vui xuân coi chừng "mất Tết"

Nguyễn Hương

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Hướng dẫn tính tiền thuê đất khi trả tiền thuê hàng năm

Hướng dẫn tính tiền thuê đất khi trả tiền thuê hàng năm

Hướng dẫn tính tiền thuê đất khi trả tiền thuê hàng năm

Khác với trường hợp thuê đất của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, khi thuê đất của Nhà nước thì tiền thuê đất không được thỏa thuận mà thay vào đó được tính theo quy định của pháp luật. Dưới đây là quy định tính tiền thuê đất khi trả tiền thuê hàng năm.

Trách nhiệm hình sự của pháp nhân là gì? Hình phạt với pháp nhân thương mại khi phạm tội

Trách nhiệm hình sự của pháp nhân là gì? Hình phạt với pháp nhân thương mại khi phạm tội

Trách nhiệm hình sự của pháp nhân là gì? Hình phạt với pháp nhân thương mại khi phạm tội

Pháp nhân thương mại cũng là đối tượng phải chịu trách nhiệm hình sự khi có hành vi gây nguy hiểm cho xã hội mà các hành vi này được quy định là tội phạm trong pháp luật hình sự. Vậy, trách nhiệm hình sự của pháp nhân thương mại thế nào?