Công văn 2770/TCT-CS của Tổng cục Thuế về việc hướng dẫn chính sách thuế

  • Thuộc tính
  • Nội dung
  • VB gốc
  • Tiếng Anh
  • Hiệu lực
  • VB liên quan
  • Lược đồ
  • Nội dung MIX

    - Tổng hợp lại tất cả các quy định pháp luật còn hiệu lực áp dụng từ văn bản gốc và các văn bản sửa đổi, bổ sung, đính chính…

    - Khách hàng chỉ cần xem Nội dung MIX, có thể nắm bắt toàn bộ quy định pháp luật hiện hành còn áp dụng, cho dù văn bản gốc đã qua nhiều lần chỉnh sửa, bổ sung.

  • Tải về
Mục lục
Tìm từ trong trang
Lưu
Theo dõi hiệu lực VB

Đây là tiện ích dành cho thành viên đăng ký phần mềm.

Quý khách vui lòng Đăng nhập tài khoản LuatVietnam và đăng ký sử dụng Phần mềm tra cứu văn bản.

Báo lỗi
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-----------

Số: 2770/TCT-CS
V/v: hướng dẫn chính sách thuế

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
------------

Hà Nội, ngày 28 tháng 07 năm 2010

 

 

Kính gửi: Công ty cổ phần bia Sài Gòn - Miền Trung.

 

 

Trả lời công văn số 64/2010/CV-SMB ngày 22/3/2010 của Công ty cổ phần bia Sài Gòn - Miền Trung hỏi về chính sách thuế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Về cách tính miễn giảm thuế và bù trừ lãi lỗ :

Nội dung này Cục thuế tỉnh Bình Định đã có công văn số 3921/CT-TTHT ngày 8/9/2009 trả lời cụ thể cho Công ty.

2. Về bán vỏ chai bia rỗng có chịu thuế TTĐB không?

- Tại khoản 3 Điều 4 Nghị định số 26/2009/NĐ-CP ngày 16/3/2009 của Chính phủ quy định:

"3. Đối với hàng hóa chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, giá tính thuế không loại trừ giá trị vỏ bao bì, vỏ chai.

Đối với mặt hàng bia chai nếu có đặt tiền cược vỏ chai, định kỳ hàng quý cơ sở sản xuất và khách hàng thực hiện quyết toán số tiền đặt cược vỏ chai mà số tiền đặt cược tương ứng với giá trị số vỏ chai không thu hồi được phải đưa vào doanh thu tính thuế tiêu thụ đặc biệt."

- Tại khoản 3 Điều 5 Thông tư số 64/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính về thuế TTĐB hướng dẫn:

"3. Đối với hàng hoá chịu thuế TTĐB, giá tính thuế TTĐB là giá chưa có thuế GTGT và chưa có thuế TTĐB và không loại trừ giá trị vỏ bao bì.

Đối với mặt hàng bia chai nếu có đặt tiền cược vỏ chai, định kỳ hàng quý cơ sở sản xuất và khách hàng thực hiện quyết toán số tiền đặt cược vỏ chai thì số tiền đặt cược tương ứng giá trị số vỏ chai không thu hồi được phải đưa vào doanh thu tính thuế TTĐB."

Căn cứ vào quy định nêu trên,

- Trường hợp Công ty cổ phần bia Sài Gòn - Miền Trung sản xuất bia chai, nếu bán bia chai theo phương thức thu đổi vỏ chai, có đặt tiền cược vỏ chai định kỳ hàng quý cơ sở sản xuất và khách hàng thực hiện quyết toán số tiền đặt cược vỏ chai thì số tiền đặt cược tương ứng giá trị số vỏ chai không thu hồi được phải đưa vào doanh thu tính thuế TTĐB theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 64/2009/TT-BTC nêu trên.

- Trường hợp Công ty cổ phần bia Sài Gòn - Miền Trung sản xuất bia chai, không bán bia chai theo phương thức thu đổi vỏ chai mà bán bia cùng với vỏ chai thì thuế TTĐB tính trên toàn bộ giá bán bia chai không loại trừ vỏ chai.

- Trường hợp Công ty cổ phần bia Sài Gòn- Miền trung sản xuất bia chai bán bia và bán vỏ chai cho nhà phân phối thì thuế TTĐB tính trên giá bán bia và giá bán vỏ chai bia.

3. Về thu nhập từ bán phế liệu thu hồi:

Điểm 16 mục V Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính về thuế TNDN quy định: "Thu nhập khác: Thu nhập về tiêu thụ phế liệu, phế phẩm sau khi đã trừ chi phí thu hồi và chi phí tiêu thụ.

Ngày 7/6/2010, Bộ Tài chính có ban hành công văn số 7250/BTC-TCT hướng dẫn một số nội dung cần lưu ý khi quyết toán thuế TNDN năm 2009. Điểm 1.3 công văn số 7250/BTC-TCT có hướng dẫn: Thu nhập từ việc bán phế liệu, phế phẩm phát sinh trong quá trình sản xuất sản phẩm được xác định bằng (=) doanh thu bán phế liệu, phế phẩm trừ (-) chi phí thu hồi và chi phí tiêu thụ. Trường hợp phát sinh các khoản thu từ bán phê liệu, phế phẩm mà không liên quan trực tiếp lĩnh vực sản xuất kinh doanh được ưu đãi thì doanh nghiệp phải nộp thuế TNDN đối với khoản thu nhập này theo mức quy định, không được áp dụng ưu đãi.

Tổng cục Thuế thông báo để Công ty biết và đề nghị Công ty căn cứ vào các văn bản quy phạm pháp luật, liên hệ với cơ quan thuế địa phương để được hướng dẫn cụ thể./.

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục thuế tỉnh Bình Định;
- Vụ PC (BTC);
- Vụ PC (TCT);
- Lưu: VT, CS (4b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG



Vũ Thị Mai

 

thuộc tính Công văn 2770/TCT-CS

Công văn 2770/TCT-CS của Tổng cục Thuế về việc hướng dẫn chính sách thuế
Cơ quan ban hành: Tổng cục ThuếSố công báo:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Số công báo. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Số hiệu:2770/TCT-CSNgày đăng công báo:Đang cập nhật
Loại văn bản:Công vănNgười ký:Vũ Thị Mai
Ngày ban hành:28/07/2010Ngày hết hiệu lực:Đang cập nhật
Áp dụng:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản để xem Ngày áp dụng. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Tình trạng hiệu lực:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Tình trạng hiệu lực. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Lĩnh vực:Thuế-Phí-Lệ phí
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiển thị:
download Văn bản gốc có dấu (PDF)
download Văn bản gốc (Word)

Để được hỗ trợ dịch thuật văn bản này, Quý khách vui lòng nhấp vào nút dưới đây:

*Lưu ý: Chỉ hỗ trợ dịch thuật cho tài khoản gói Tiếng Anh hoặc Nâng cao

Tôi muốn dịch văn bản này (Request a translation)

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Hiệu lực.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem VB liên quan.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Lược đồ.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Văn bản này chưa có chỉ dẫn thay đổi
văn bản TIẾNG ANH
* Lưu ý: Để đọc được văn bản tải trên Luatvietnam.vn, bạn cần cài phần mềm đọc file DOC, DOCX và phần mềm đọc file PDF.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

văn bản cùng lĩnh vực
Vui lòng đợi