Công văn 17861/BTC-TCHQ của Bộ Tài chính về việc thuế giá trị gia tăng đối với thịt gà, thịt heo xay đông lạnh

  • Thuộc tính
  • Nội dung
  • VB gốc
  • Tiếng Anh
  • Hiệu lực
  • VB liên quan
  • Lược đồ
  • Nội dung MIX

    - Tổng hợp lại tất cả các quy định pháp luật còn hiệu lực áp dụng từ văn bản gốc và các văn bản sửa đổi, bổ sung, đính chính…

    - Khách hàng chỉ cần xem Nội dung MIX, có thể nắm bắt toàn bộ quy định pháp luật hiện hành còn áp dụng, cho dù văn bản gốc đã qua nhiều lần chỉnh sửa, bổ sung.

  • Tải về
Mục lục
Tìm từ trong trang
Tải văn bản
Lưu
Theo dõi hiệu lực VB

Đây là tiện ích dành cho thành viên đăng ký phần mềm.

Quý khách vui lòng Đăng nhập tài khoản LuatVietnam và đăng ký sử dụng Phần mềm tra cứu văn bản.

Báo lỗi
Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
-------
Số: 17861/BTC-TCHQ
V/v: Thuế giá trị gia tăng đối với thịt gà, thịt heo xay đông lạnh
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
--------------------------------
Hà Nội, ngày 24 tháng 12 năm 2013
 
 

Kính gửi:
- Cục Hải quan TP. Hải Phòng;
- Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh;
- Công ty TNHH MTV XNK thực phẩm Hạ Long.
(718/18A Quốc lộ 13, Hiệp Bình Phước, Q. Thủ Đức, TP. HCM)
 
Bộ Tài chính nhận được phản ánh vướng mắc của Cục Hải quan TP. Hải Phòng, Công ty TNHH XNK thực phẩm Hạ Long đề nghị hướng dẫn thuế suất thuế giá trị gia tăng (GTGT) mặt hàng thịt gà, thịt heo xay đông lạnh nhập khẩu. Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:
- Theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12, thì: "Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu" thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
- Theo quy định tại Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/1/2012 của Bộ Tài chính, thì:
+ Khoản 1 Điều 4 quy định: "Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, tách hạt, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh và các hình thức bảo quản thông thường khác".
+ Khoản 7 Điều 10 quy định: "Thực phẩm tươi sống; lâm sản chưa qua chế biến ở khâu kinh doanh thương mại, trừ gỗ, măng và các sản phẩm quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư này" thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.
Căn cứ các quy định nêu trên, mặt hàng thịt gà, thịt heo xay đông lạnh nhập khẩu được cắt nhỏ (xay nhỏ), nếu không tẩm ướp gia vị, chưa qua chế biến thành sản phẩm khác, còn sống chưa ăn ngay được, đóng trong thùng carton giấy được bảo quản đông lạnh, thì là sản phẩm mới qua sơ chế thông thường ở khâu nhập khẩu, thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
Bộ Tài chính thông báo để Cục Hải quan TP. Hải Phòng, Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh, Công ty TNHH MTV XNK thực phẩm Hạ Long biết, thực hiện đúng quy định. Trường hợp đã thực hiện khác với hướng dẫn tại công văn này thì không thực hiện điều chỉnh lại./.
 

 Nơi nhận:
- Như trên;
- Lãnh đạo Bộ (để b/c);
- Vụ CST, Vụ PC (BTC);
- Tổng cục Thuế;
- Lưu: VT, TCHQ (16).
TL. BỘ TRƯỞNG
KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Hoàng Việt Cường
 

thuộc tính Công văn 17861/BTC-TCHQ

Công văn 17861/BTC-TCHQ của Bộ Tài chính về việc thuế giá trị gia tăng đối với thịt gà, thịt heo xay đông lạnh
Cơ quan ban hành: Bộ Tài chínhSố công báo:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Số công báo. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Số hiệu:17861/BTC-TCHQNgày đăng công báo:Đang cập nhật
Loại văn bản:Công vănNgười ký:Hoàng Việt Cường
Ngày ban hành:24/12/2013Ngày hết hiệu lực:Đang cập nhật
Áp dụng:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản để xem Ngày áp dụng. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Tình trạng hiệu lực:
Đã biết

Vui lòng đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Tình trạng hiệu lực. Nếu chưa có tài khoản Quý khách đăng ký tại đây!

Lĩnh vực:Thuế-Phí-Lệ phí

tải Công văn 17861/BTC-TCHQ

Tình trạng hiệu lực: Đã biết
Nội dung văn bản đang được cập nhật, Quý khách vui lòng quay lại sau!

Để được hỗ trợ dịch thuật văn bản này, Quý khách vui lòng nhấp vào nút dưới đây:

*Lưu ý: Chỉ hỗ trợ dịch thuật cho tài khoản gói Tiếng Anh hoặc Nâng cao

Tôi muốn dịch văn bản này (Request a translation)

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Hiệu lực.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem VB liên quan.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Vui lòng Đăng nhập tài khoản gói Tiêu chuẩn hoặc Nâng cao để xem Lược đồ.

Chưa có tài khoản? Đăng ký tại đây

Văn bản này chưa có chỉ dẫn thay đổi
văn bản TIẾNG ANH
* Lưu ý: Để đọc được văn bản tải trên Luatvietnam.vn, bạn cần cài phần mềm đọc file DOC, DOCX và phần mềm đọc file PDF.

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

văn bản cùng lĩnh vực

Vui lòng đợi