thẻ bảo hiểm y tế

Lọc bài viết theo:

Không phải cứ có thẻ bảo hiểm y tế là được sử dụng? 03/02/2019

Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi theo luật định. Tuy nhiên, không phải cứ có thẻ là được sử dụng.

Có bắt buộc phải mua BHYT cho con theo trường? 17/12/2018

Hiện nay nhiều phụ huynh tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện ở bên ngoài cho con. Khi đó có bắt buộc phải mua BHYT cho con theo trường nữa không?

“Giải mã” 15 ký tự trong mã số của Thẻ bảo hiểm y tế 13/12/2018

Mã số trên thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) thể hiện đầy đủ thông tin về đối tượng tham gia, quyền lợi của người tham gia khi khám, chữa bệnh BHYT. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết nhận diện các thông tin này dù đang cầm thẻ BHYT trên tay.

Hướng dẫn thủ tục cấp lại thẻ BHYT bị mất  19/11/2018

Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) được cấp cho tất cả những người tham gia BHYT và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về BHYT. Trong trường hợp bị mất thẻ BHYT thì phải làm thủ tục cấp lại thẻ theo quy định.

“Dùng tạm” thẻ BHYT của người khác, bị phạt thế nào? 08/11/2018

Thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT) được coi là vật “bất ly thân” để giảm gánh nặng chi trả từ túi tiền của mỗi người khi đi khám, chữa bệnh. Vậy một người có được dùng thẻ BHYT của người khác không?

Hướng dẫn quyết toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT  06/09/2018

Bộ Y tế vừa ra Công văn số 5137/BYT-BH về thực hiện tạm ứng, thanh quyết toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế.

Thế nào là khám bệnh trái tuyến? 15/06/2018

Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định về các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế (BHYT). Theo đó, nếu người bệnh khám không đúng các trường hợp dưới đây thì được xác định là khám trái tuyến:

Mức hưởng BHYT khi khám, chữa bệnh vượt tuyến 2018 31/05/2018

Tình trạng người bệnh tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) nhưng đi khám, chữa bệnh vượt tuyến rất phổ biến. Trong trường hợp này, mức hưởng BHYT được quy định như thế nào?

Quyền lợi khi đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn 17/01/2018

Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có Công văn số 5917/BHXH-CSYT về đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của người bệnh khi đang điều trị nhưng thẻ BHYT hết hạn...