Xạ trị có thuộc danh mục chi phí được bảo hiểm y tế chi trả không?

Câu hỏi:

Xin hỏi Luatvietnam: Ngày 3/11/2021, tôi có đi khám chữa bệnh đúng tuyến tại bệnh viện A. Do tôi bị bệnh ung thư cho nên phải tiến hành xạ trị. Tuy nhiên, khi thanh toán viện phí, bệnh viện A yêu cầu tôi thanh toán tiền xạ trị trong khi tôi thuộc đối tượng được bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh. Vậy xin hỏi, trường hợp của tôi có phải thanh toán khoản tiền xạ trị không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014 về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Do đó, trường hợp của bạn không phải thanh toán khoản tiền xạ trị vì không thuộc quy định tại điều 23 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014. Ngoài ra, mức hưởng bảo hiểm y tế của bạn sẽ tùy thuộc vào đối tượng đóng bảo hiểm và nhiều yếu tố khác.

Xem thêm: Bảo hiểm y tế: Toàn bộ quy định cần biết năm 2021

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi