Danh mục

Từ 01/12, giáo viên có được hưởng phụ cấp theo nghề theo Nghị định 76?

Câu hỏi:

Em vừa mới đỗ viên chức giáo dục công tác tại xã Phú Lợi huyện Giang Thành. Em xin hỏi, em có được hưởng phụ cấp theo nghề quy định tại Điều 11 của Nghị định 76/2019/NĐ-CP hay không?

Trả lời:

Xã Phú Lợi huyện Giang Thành tỉnh Kiên Giang thuộc Danh sách xã đặc biệt khó khăn, xã biên giới, xã an toàn khu vào diện đầu tư của Chương trình 135 theo Quyết định 900/QĐ-TTg ngày 20/6/2017 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt.

Theo Điều 7 Nghị định 61/2006, hiện nay, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đang công tác tại các cơ sở giáo dục, đào tạo thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp ưu đãi mức 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có).

Đồng thời, không hưởng phụ cấp ưu đãi đã quy định tại Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 06/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong cơ sở giáo dục công lập.

Từ ngày 01/12/2019, phụ cấp ưu đãi này bị bãi bỏ và được thay thế bằng phụ cấp ưu đãi theo nghề được quy định tại Điều 11 Nghị định 76/2019/NĐ-CP. Cụ thể,

Phụ cấp ưu đãi theo nghề bằng 70% mức lương hiện hưởng (theo bảng lương do cơ quan có thẩm quyền của Đảng và Nhà nước quy định) cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) áp dụng đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn của:

Công chức, viên chức và người lao động là nhà giáo, viên chức quản lý giáo dục trong các cơ sở giáo dục, cơ sở giáo dục nghề nghiệp.

Có thể thấy, phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên vùng đặc biệt khó khăn vẫn được giữ nguyên chỉ thay tên gọi thành phụ cấp ưu đãi theo nghề.

Do đó, những giáo viên, cán bộ, công chức, viên chức nào đang thuộc đối tượng được hưởng các loại phụ cấp theo Nghị định 61/2006 vẫn sẽ tiếp tục được hưởng phụ cấp này theo quy định tại Nghị định 76/2019 khi Nghị định này có hiệu lực vào ngày 01/12/2019.

Như vậy, bạn sẽ được hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề theo quy định tại Điều 11 Nghị định 76/2019/NĐ-CP.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi