Danh mục

Thay đổi số tầng tòa nhà thì có phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Tôi có xin giấy phép xây dựng nhà nghỉ với 05 tầng. Do nhu cầu nên tôi muốn xây dựng lên 07 tầng. Cho tôi hỏi, trường hợp này tôi có phải xin điều chỉnh giấy phép của tôi thành xây dựng 07 tầng không? Nếu có thì thủ tục cụ thể thế nào? Xin cảm ơn

Trả lời:

Khoản 1 Điều 98 Luật Xây dựng năm 2014 quy định như sau:

“Điều 98. Điều chỉnh giấy phép xây dựng

1. Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

a) Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

b) Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

c) Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.”

Như vậy, trường hợp của bạn thì phải xin điều chỉnh giấy phép xây dựng cho phù hợp với thiết kế chiều cao, số tầng mới trước khi tiến hành xây dựng.

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi