Sổ hộ khẩu không có số CMND có phải sổ giả?

Câu hỏi:

Trên Sổ hộ khâu có nhất định phải ghi số Chứng minh nhân dân (CMND). Một số Sổ hộ khẩu không có phần ghi số CMND liệu có phải là Sổ hộ khẩu giả? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân (khoản 1 Điều 24 Luật Cư trú 2006).

Hiện nay, Sổ hộ khẩu được dùng theo mẫu HK08 ban hành kèm theo Thông tư số 36/2014/TT-BCA, có hiệu lực từ ngày 28/10/2014.

Theo đó, Sổ hộ khẩu có 20 trang, in trên khổ giấy 120mm x 165mm, in mầu, có hoa văn, mật hiệu bảo vệ do Bộ Công an thống nhất quản lý, in, phát hành.

Sổ hộ khẩu này không quy định thông tin về số CMND. Cụ thể,

mẫu sổ hộ khẩu HK08 theo Thông tư 36/2014/TT-BCA


Trước ngày 28/10/2014, Sổ hộ khẩu được dùng theo mẫu HK08 của Thông tư 81/2011/TT-BCA, trong Sổ hộ khẩu có ghi số CMND.
 

mẫu sổ hộ khẩu hk08 theo Thông tư 81/2011/TT-BCA

Như vậy, trước đây, Sổ hộ khẩu cũ có ghi số CMND còn kể từ ngày 28/10/2014, Sổ hộ khẩu không còn ghi số CMND nữa.

Do đó, Sổ hộ khẩu không có số CMND không thể khẳng định đó là Sổ hộ khẩu giả được. Việc xem xét Sổ hộ khẩu giả cần phải căn cứ vào nhiều yếu tố như màu sắc, mẫu hoa văn, đặc biệt là con dấu.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi