Danh mục

Quyền thừa kế đối với đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Năm 2005, bố tôi thuê 1200m2 đất của Nhà nước trong thời hạn 50 năm để nuôi tôm, trả tiền một lần. Ngày 07/01/2022, bố tôi chết. Nhà tôi còn mẹ và 3 anh em trai. Trước khi mất bố tôi có lập di chúc bằng giấy viết tay có 2 người làm chứng nhưng chỉ nói sẽ để lại cho 3 người con sau khi chết, không nói rõ chia cho mỗi người bao nhiêu m2. Xin hỏi quyền sử dụng diện tích 1200m2 đất có phải là di sản thừa kế hay không? Di chúc của bố tôi có hợp pháp không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Điều 609, Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thừa kế như sau:

“Điều 609. Quyền thừa kế

Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình, để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật

[…]”

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 điều 179 Luật Đất đai 2013 thì:

“Điều 179. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất

[...] 2. Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hằng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

b) Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

c) Để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

d) Cho thuê tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê theo quy định của pháp luật về dân sự;

đ) Thế chấp bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;

e) Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê trong thời hạn thuê đất đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác, sản xuất, kinh doanh; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.”.

thua-ke-doi-voi-dat-thue-tra-tien-thue-dat-hang-nam

Như vậy, đối với hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hằng năm có các quyền và nghĩa vụ như đã nêu trên (Khoản 2 Điều 179 Luật Đất đai 2013). Theo hình thức sử dụng này người sử dụng đất không có quyền để lại thừa kế đối với quyền sử dụng đất mà chỉ có quyền thừa kế đối với tài sản trên đất, cụ thể: “Để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định

Vậy nên, trong trường hợp của gia đình bạn thì quyền sử dụng diện tích 1200m2 đất nêu trên là hình thức thuê đất của Nhà nước, trả tiền hằng năm nên không phải là di sản thừa kế.

Do đó, di chúc để lại quyền sử dụng 1200m2 đất nêu trên của bố bạn không được xem là hợp pháp, bố bạn chỉ có quyền đối với tài sản trên đất thuê và được Nhà nước tiếp tục cho thuê theo mục đích, quy định của pháp luật (nếu có đủ điều kiện thuê đất).

Xem thêmTài sản gắn liền với đất là gì? Có được cấp Sổ đỏ không?

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi “Quyền thừa kế đối với đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm’’ dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

 
*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi