Nhập khẩu về nhà chồng mà không cắt khẩu ở nhà mình được không?

Câu hỏi:

Nếu gia đình tôi chỉ có 03 khẩu và chỉ có 01 mình tôi là con, nhưng tôi kết hôn khác tỉnh, như vậy khi đăng ký kết hôn xong thì tôi nhập khẩu về nhà chồng mình được không? Hộ khẩu bên nhà ba mẹ ruột tôi vẫn giữ nguyên và không tách có được không?

Trả lời:

Mọi thay đổi về cư trú phải được đăng ký; mỗi người chỉ được đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú tại một nơi (khoản 4 Điều 4 Luật Cư trú năm 2006).

Do đó, theo thông tin bạn nêu, bạn kết hôn khác tỉnh và muốn đăng ký thường trú ở nhà chồng bạn thì bạn phải cắt khẩu (xin cấp Giấy chuyển hộ khẩu) sau đó mới nhập khẩu bên nhà chồng bạn được.

Trước tiên, bạn cần xin cấp Giấy chuyển hộ khẩu, tại Công an xã, phường, thị trấn. Hồ sơ gồm:

- Sổ hộ khẩu;

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02). Lưu ý, ghi rõ tại mục 15. Nội dung thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu: Cấp Giấy chuyển hộ khẩu.

Trường hợp bạn là người viết Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu thì chỉ cần kê khai những nội dung quy định tại mục II “Thông tin về người có thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu”.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, Công an cấp xã phải cấp Giấy chuyển hộ khẩu cho bạn.

Sau khi được cấp Giấy chuyển hộ khẩu, bạn tiến hành đăng ký thường trú ở bên nhà chồng bạn, cụ thể:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02);

- Bản khai nhân khẩu (mẫu HK01);

- Giấy chuyển hộ khẩu;

- Giấy đăng ký kết hôn (để chứng minh về mối quan hệ của bạn và chồng và không phải nộp giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp).

Bước 2: Nộp hồ sơ tại Công an xã, phường, thị trấn nhà chồng bạn.

Bước 3: Thông tin của bạn sẽ được ghi trong Sổ hộ khẩu nhà chồng bạn.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi