Danh mục

Nghỉ việc không lương có được nhận BHXH 1 lần không?

Câu hỏi: Em chào Luật Việt Nam. E có thắc mắc như sau:
Thời gian em tham gia đóng BHXH được ghi trên sổ là 1 năm 1 tháng. Trong thời gian làm việc tại công ty, em đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động vào tháng 10/2019 (nghỉ ngang không được sự đồng ý từ quản lý). Trên giấy tờ Quá Trình Đóng Bảo Hiểm Xã Hội có ghi, từ tháng 10/2019 - 11/2019 (nghỉ việc không lương) . Câu hỏi em muốn được tư vấn là: Nếu sau này em làm thủ tục nhận BHXH 1 lần, thì trong quá trình đóng BHXH có ghi từ 10/2019 - 11/2019 (nghỉ việc không lương) có đủ điều kiện nhận BHXH 1 lần không ạ?
Em xin cảm ơn ạ.

Trả lời:

Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH bắt buộc quy định về BHXH một lần như sau:

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;         

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

Như vậy, theo quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì bạn đã tham gia đóng BHXH được 1 năm 1 tháng nên bạn thuộc trường hợp sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH. Do đó, bạn đủ điều kiện được nhận BHXH một lần và mức hưởng là 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi