Danh mục

Mức phạt khi xuất hóa đơn sai thuế suất thuế GTGT

Câu hỏi:

Xin hỏi Luatvietnam: Công ty của tôi hiện tại đang kinh doanh mặt hàng A thuộc trường hợp được giảm thuế giá trị gia tăng từ 10% xuống 8%. Tuy nhiên, khi thực hiện xuất hóa đơn, công ty tôi cố tình xuất hóa đơn với mức thuế suất 10%. Vậy đối với hành vi trên, công ty tôi có bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc hình sự không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể về việc xử phạt đối với hành vi xuất hóa đơn sai mức thuế suất. Tuy nhiên, việc xuất hóa đơn sai mức thuế suất có thể dẫn đến việc kê khai thuế sai và doanh nghiệp có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi khai sai này.

Pháp luật về thuế quy định, đối với trường hợp xuất hóa đơn sai mức thuế suất thì doanh nghiệp phải xử lý hóa đơn bằng cách điều chỉnh hoặc thay thế.

Việc xử lý hóa đơn sai sót được thực hiện theo các văn bản sau:

- Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC (có hiệu lực đến ngày 30/06/2022);

- Điều 19 Nghị định 123/2021/NĐ-CP (áp dụng đối với hóa đơn điện tử đã chuyển đổi).

Nếu doanh nghiệp cố tình xuất hóa đơn sai mức thuế suất và không thực hiện điều chỉnh hóa đơn xuất sai thì có thể sẽ dẫn đến việc kê khai thuế sai.

Việc xử phạt đối với hành vi khai sai, khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế không dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc không dẫn đến tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn được quy định tại Điều 12 Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

Việc xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn được quy định tại Điều 16 Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

Kết luận: Nếu doanh nghiệp cố tình xuất hóa đơn có thuế suất 10% đối với mặt hàng được giảm thuế GTGT xuống 8% thì có thể sẽ dẫn đến việc doanh nghiệp kê khai thuế sai, tuy nhiên không làm thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc không làm tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn. Do đó, doanh nghiệp có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 12 Nghị định 125/2020/NĐ-CP:

“Điều 12. Xử phạt hành vi khai sai, khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế không dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc không dẫn đến tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi khai sai, khai không đầy đủ các chỉ tiêu trong hồ sơ thuế nhưng không liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế, trừ hành vi quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.500.000 đồng đối với hành vi khai sai, khai không đầy đủ các chỉ tiêu trên tờ khai thuế, các phụ lục kèm theo tờ khai thuế nhưng không liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Khai sai, khai không đầy đủ các chỉ tiêu liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế trong hồ sơ thuế;

b) Hành vi quy định tại khoản 3 Điều 16; khoản 7 Điều 17 Nghị định này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khai lại và nộp bổ sung các tài liệu trong hồ sơ thuế đối với hành vi quy định tại khoản 1, 2 và điểm a khoản 3 Điều này;

b) Buộc điều chỉnh lại số lỗ, số thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ chuyển kỳ sau (nếu có) đối với hành vi quy định tại khoản 3 Điều này.”.

Xem thêmBiển báo giao thông: Đặc điểm, cách nhận biết 5 loại biển

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006199 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi