Mua dâm người 15 tuổi bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Ngày 12/11/2021, tôi có thỏa thuận về việc mua dâm bạn A (15 tuổi) với giá 15 triệu. Sau khi tôi thanh toán tiền xong thì hẹn bạn A vào nhà nghỉ X. Tuy nhiên, tôi đang thực hiện hành vi quan hệ tình dục, giao cấu với bạn A thì bị cơ quan công an bắt. Vậy trong trường hợp trên tôi có phải chịu cùng một lúc hai tội là tội mua dâm người dưới 18 tuổi và tội giao cấu người từ 13 đến dưới 16 tuổi không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Liên quan đến vấn đề này, khoản 1 và khoản 2 Điều 3 Pháp lệnh Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003 quy định như sau:

“1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.”

Trường hợp này của bạn có yếu tố mua bán dâm vì bạn đã thực hiện hành vi thanh toán tiền để nhằm giao cấu với A. Và A được xác định là người bán dâm vì đã nhận tiền và đồng ý vào nhà nghỉ để thực hiện hành vi mua bán dâm với bạn.

Căn cứ quy định tại Điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi năm 2017):

“Điều 329. Tội mua dâm người dưới 18 tuổi

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Mua dâm 02 lần trở lên;

b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Như vậy, nếu bạn đủ 18 tuổi trở lên thực hiện hành vi mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, bạn sẽ có thể bị phạt tù từ 03 đến 07 năm.

Còn nếu A không phải là người bán dâm thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi theo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi năm 2017).

Do đó, bạn không phải chịu cùng một lúc hai tội là tội mua dâm người dưới 18 tuổi và tội giao cấu người từ 13 đến dưới 16 tuổi.

Xem thêm: Làm sao để chứng minh không mua, bán dâm khi vào nhà nghỉ?

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi