Làm việc dưới 12 tháng có được nghỉ phép không?

Câu hỏi:

Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, tôi được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 01/01/2020 đến 31/12/2020. Trong dịp Tết Dương lịch 2019, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, tôi xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày. Tôi đề nghị doanh nghiệp không trừ lương mà trừ vào ngày phép năm của tôi nhưng không được doanh nghiệp chấp nhận vì cho rằng tôi phải làm đủ 12 tháng thì mới được nghỉ phép năm. Xin hỏi, doanh nghiệp trả lời thế có đúng không? Xin cảm ơn Luật sư.

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi qua LuatVietnam được Luật sư Mai Đức Đông - Công ty Luật TNHH Tuệ Anh tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 thì người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường.

Tuy nhiên, khoản 2 Điều 114 Bộ luật này cũng quy định: Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

Bên cạnh đó, Điều 7 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định thêm: số ngày nghỉ hằng năm theo khoản 2 Điều 114 của Bộ luật Lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 1 đơn vị.

Mặt khác, khoản 2, Điều 6 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có thời gian thử việc 2 tháng theo hợp đồng lao động trước ngày 01/01/2020, đến ngày 01/01/2020, bạn đã giao kết hợp đồng lao động có thời hạn làm việc cho doanh nghiệp. Như vậy, trong năm 2019, bạn đã có 2 tháng thực tế làm việc cho doanh nghiệp là tháng 11 và tháng 12.

Áp dụng khoản 2 Điều 6, Điều 7 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP, bạn được nghỉ phép năm 2019 là 2 ngày. Vì vậy, bạn có thể đề nghị với công ty giải quyết 2 ngày nghỉ phép năm 2019 được hưởng nguyên lương, để kết hợp với những ngày nghỉ Tết Dương lịch năm 2020.

Ngoài ra, căn cứ khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động 2012, bạn có thể thoả thuận với doanh nghiệp để nghỉ phép năm 2019 thành nhiều lần. Nếu được Công ty đồng ý giải quyết, thì bạn có thể nghỉ thêm 1 ngày phép hưởng nguyên lương, tương ứng với thời gian đã làm việc của tháng 1/2020.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến điện thoại 094 567 2266 hoặc email luatsudong@luattueanh.vn để được hỗ trợ.

Trân trọng./.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Loading...
Vui lòng đợi