Không trả nợ vì lãi suất quá cao được không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Tôi có làm hồ sơ vay vốn tại một công ty tài chính với số tiền 10 triệu đồng. Lúc vay, do chủ quan và tin tưởng được người quen giới thiệu nên tôi có ký 1 tờ giấy đề nghị vay vốn, nhưng trong tờ giấy chưa hề ghi và điền nội dung vay cũng như lãi suất vay bao nhiêu. Về sau kiểm tra lại thì được biết tổng số tiền cả gốc và lãi tôi phải trả sau hai năm là 18 triệu đồng. Vậy cho tôi hỏi như vậy có phải cho vay nặng lãi không ạ? Bây giờ, tôi không trả hàng tháng nữa thì công ty tài chính có quyền khởi kiện tôi không ạ?

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi qua LuatVietnam được Luật sư Mai Đức Đông - Công ty Luật TNHH Tuệ Anh tư vấn cho bạn như sau:

1. Quy định của pháp luật về mức lãi suất

Mức lãi suất cho vay cao nhất được quy định tại Điều 468 Bộ Luật Dân sự số số 91/2015/QH13, cụ thể như sau:

“Điều 468. Lãi suất

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.”

Như vậy, mức lãi suất cao nhất theo quy định của pháp luật hiện hành là 20%/ năm.

Theo thông tin bạn cung cấp thì mức lãi suất bên cho vay đang cho bạn vay là 40%/ năm – tức đã vượt quá giới hạn mức lãi suất pháp luật cho phép.

 

2. Quy định của pháp luật về tội cho vay nặng lãi

Tội cho vay lãi nặng được quy định tại Điều 201 Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13, cụ thể như sau:

“Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật Dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Theo quy định trên, khi nào bên cho vay cho vay với lãi suất là 100%/năm trở lên thì mới có khả năng phạm phải tội cho vay lãi nặng.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bên công ty tài chính đang cho bạn vay với lãi suất 40%/ năm nên vẫn chưa thể coi họ phạm tội cho vay lãi nặng

Vì vậy, bạn vẫn có nghĩa vụ trả nợ với khoản vay đã vay của bên cho vay với lãi suất không vượt quá 20%/ năm.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến điện thoại 094 567 2266 hoặc email luatsudong@luattueanh.vn để được hỗ trợ.

Trân trọng!

Xem thêm:

- Kiện người cho vay lãi suất “cắt cổ” được không?

- Cho vay lãi “cắt cổ” có thể bị đi tù

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Loading...
Vui lòng đợi