Danh mục

Không đăng ký khi thay đổi vốn điều lệ có bị xử phạt không?

Câu hỏi: Hiện doanh nghiệp tôi đã tăng vốn điều lệ. Tuy nhiên, đã hai tháng rồi công ty tôi chưa thực hiện đăng ký thay đổi vốn điều lệ. Vậy, có bị xử lý không và xử lý vi phạm như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 111 Luật Doanh nghiệp ban hành năm 2014 thì “Vốn điều lệ công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã bán các loại. Vốn điều lệ của công ty cổ phần tại thời điểm đăng ký thành lập doanh nghiệp là tổng giá trị mệnh giá cổ phần các loại đã được đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty.”

Như vậy, vốn điều lệ của công ty bạn là tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã bán các loại. Nếu như vốn điều lệ hiện nay có sự thay đổi so với thời điểm đăng ký doanh nghiệp thì công ty bạn cần làm thủ tục đăng ký thay đổi vốn điều lệ trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định khoản 14 Điều 1 Nghị định số 108 ban hành năm 2018 của Chính phủ.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 25 Nghị định số 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư thì nếu công ty bạn vi phạm quy định về việc đăng ký thay đổi vốn điều lệ sẽ bị xử phạt như sau:

"Điều 25. Vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung Giấy chứng nhận doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.”

Như vậy, công ty bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi vốn điều lệ theo quy định của pháp luật. nếu không thực hiện sẽ bị xử phạt với mức phạt đến 10 triệu đồng.

Xem thêm:

- Thủ tục đăng ký thay đổi vốn điều lệ của công ty cổ phần

- Góp lại vốn điều lệ sau khi khai khống có được không?

- Nên để vốn điều lệ bao nhiêu thì công ty được lợi hơn?

- Không góp đủ vốn điều lệ xử lý thế nào?

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi