Danh mục

Không đăng ký cấp sổ đỏ lần đầu có bị xử phạt?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Năm 1992, tôi được UBND huyện X giao đất sử dụng nhưng chưa làm thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu. Năm 2003, địa phương chúng tôi có tổ chức làm sổ đỏ nhưng tôi không đăng ký cấp sổ đỏ lần đầu do bận công việc. Đến năm 2021, tôi mới bắt đầu đi làm sổ đỏ lần đầu thì nhận được yêu cầu nộp phạt vi phạm hành chính của cơ quan nhà nước vì lỗi chậm không đăng ký cấp sổ đỏ lần đầu. Vậy trong trường hợp trên, tôi có bắt buộc phải đi làm thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu không? Việc cơ quan nhà nước xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chậm đăng ký cấp sổ đỏ lần đầu có đúng quy định của pháp luật không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Theo quy định tại Luật Đất đai năm 2013, bạn được UBND cấp huyện giao đất sử dụng là đúng thẩm quyền. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn không đăng ký quyền sử dụng đất theo đúng quy định là hành vi vi phạm pháp luật quy định tại Luật Đất đai năm 2013, Nghị định 43/2014/NĐ-CP; Nghị định 91/2019/NĐ-CP; Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT. Cụ thể:

Căn cứ tại điều 17 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai thì:

“Điều 17. Không đăng ký đất đai

1. Trường hợp không thực hiện đăng ký đất đai lần đầu theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 95 của Luật đất đai tại khu vực nông thôn thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành mà không thực hiện đăng ký đất đai lần đầu;

b) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu quá thời hạn 24 tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành mà không thực hiện đăng ký đất đai lần đầu.

2. Trường hợp không thực hiện đăng ký biến động đất đai theo quy định tại các điểm a, b, h, i, k và 1 khoản 4 Điều 95 của Luật đất đai tại khu vực nông thôn thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu trong thời gian 24 tháng kể từ ngày quá thời hạn quy định tại khoản 6 Điều 95 của Luật đất đai mà không thực hiện đăng ký biến động;

b) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu quá thời hạn 24 tháng kể từ ngày quá thời hạn quy định tại khoản 6 Điều 95 của Luật đất đai mà không thực hiện đăng ký biến động.

3. Trường hợp không thực hiện đăng ký đất đai lần đầu, không thực hiện đăng ký biến động đất đai tại khu vực đô thị thì mức xử phạt bằng 02 lần mức xử phạt đối với từng trường hợp tương ứng theo quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc người đang sử dụng đất trong các trường hợp không thực hiện đăng ký đất đai lần đầu, không thực hiện đăng ký biến động đất đai phải làm thủ tục đăng ký đất đai theo quy định.”

Như vậy, Cơ quan chức năng có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính về hành vi không đăng ký đất đai đúng theo quy định đối với bạn là có căn cứ.

Xem thêmTổng hợp hành vi bị nghiêm cấm trong lĩnh vực đất đai

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi