Danh mục

Khai sinh tại nước ngoài có được cấp bản sao tại Việt Nam không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Vợ tôi có chồng trước là người Hàn Quốc, đã ly hôn, có 1 con chung với người chồng này. Vợ tôi đăng ký khai sinh cho con tại Đại sứ quán Việt Nam ở Hàn Quốc. Hiện người con sống cùng mẹ ở Việt Nam. Xin hỏi vợ tôi cần đến cơ quan nào để xin cấp bản sao giấy khai sinh cho con? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Liên quan đến vấn đề này, Điều 18 Thông tư liên tịch 02/2016/TTLT-BNG-BTP quy định như sau:

“Điều 18. Cấp bản sao trích lục hộ tịch

1. Cơ quan đại diện đang lưu trữ Sổ hộ tịch thực hiện cấp bản sao trích lục hộ tịch theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Trường hợp cá nhân đã đăng ký hộ tịch tại Cơ quan đại diện nay về cư trú tại Việt Nam thì Bộ Ngoại giao thực hiện cấp bản sao trích lục hộ tịch.

2. Ngay sau khi nhận được yêu cầu cấp bản sao trích lục từ Sổ hộ tịch, Thủ trưởng Cơ quan đại diện cấp bản sao trích lục hộ tịch cho người yêu cầu; trường hợp nhận hồ sơ sau 15 giờ thì trả kết quả trong ngày làm việc tiếp theo.

3. Việc cấp bản sao trích lục hộ tịch tại Bộ Ngoại giao được thực hiện tương tự quy định tại Khoản 2 Điều này.

Trường hợp Bộ Ngoại giao chưa nhận được Sổ hộ tịch từ Cơ quan đại diện chuyển lưu, thì sau khi tiếp nhận hồ sơ, Bộ Ngoại giao đề nghị Cơ quan đại diện cung cấp thông tin. Cơ quan đại diện có trách nhiệm trả lời Bộ Ngoại giao trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được yêu cầu xác minh. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả trả lời của Cơ quan đại diện, Bộ Ngoại giao cấp cho người yêu cầu bản sao trích lục.”

Như vậy, nếu vợ bạn lúc trước có đăng ký khai sinh cho con tại Đại sứ quán Việt Nam ở Hàn Quốc mà hiện nay, hai mẹ con đang sống ở Việt Nam thì nếu vợ bạn có yêu cầu cấp bản sao giấy khai sinh cho con có thể đến Bộ Ngoại giao để yêu cầu cấp.

Xem thêmĐiều kiện xin cấp bản sao Giấy khai sinh, trích lục hộ tịch

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi khai sinh tại nước ngoài có được cấp bản sao tại Việt Nam không dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: [email protected]

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi