Danh mục

Tội hiếp dâm bị phạt bao nhiêu năm tù?

Câu hỏi:

Năm nay em 19 tuổi, 3 năm trước em có bị 1 anh sinh viên học khoá trên (20 tuổi) hiếp dâm, quay video đồi trụy và về sau lấy những hình ảnh video đó đe doạ để ép buộc em quan hệ tình dục. Sau một thời gian, anh đó cũng không tìm em nữa nên em cũng bỏ qua mọi chuyện. Tuy nhiên, hiện nay anh ta tiếp tục nhắn tin và có ý đe doạ đến em, anh ta có cho biết muốn tung những hình ảnh nhạy cảm của em lúc trước lên mạng nếu em không làm theo ý anh ta. Xin hỏi bây giờ em kiện anh ta về những lần hiếp dâm trước kia thì có còn hiệu lực nữa không?

Trả lời:

Về thời hiệu yêu cầu khởi tố hành vi hiếp dâm

Theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

- Mười năm đối với các tội phạm nghiêm trọng (Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù).

- Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng (Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù).

- Hai mươi năm đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng (Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình).

Đối với hành vi mà bạn mô tả trong câu hỏi, đây là hành vi mô tả Tội hiếp dâm. Tội hiếp dâm được quy định tại Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017). Theo đó, thời hiệu yêu cầu khởi tố Tội hiếp dâm tùy thuộc vào mức độ nghiêm trọng của tội phạm. Nếu hành vi phạm tội thuộc quy định tại khoản 1 Điều 141 thì thời hiệu yêu cầu khởi tố là 10 năm; thuộc khoản 2, khoản 4 Điều 141 thời hiệu là 15 năm; khoản 3 thời hiệu là 20 năm.

Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

Theo nội dung bạn mô tả, năm nay bạn 19 tuổi, 03 năm trước bạn bị một thanh niên khóa trên hiếp dâm. Như vậy, thời điểm bạn bị hiếp dâm là bạn đủ 16 tuổi, còn người thanh niên lớp trên là 17 tuổi.

- Về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự

Điều 12, Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

+ Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

+ Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

- Về dấu hiệu phạm tội

Trường hợp khi quan hệ với với bạn (từ 16 đến 18 tuổi) như hành vi bạn mô tả thì đã có dấu hiệu phạm tội “hiếp dâm” và sau đó còn tiếp tục nhắn tin và có ý đe doạ đến em, anh ta có cho biết muốn tung những hình ảnh nhạy cảm của bạn thì đã có dấu hiệu “cưỡng dâm”, cụ thể như sau:

+ Phạm tội hiếp dâm nếu có hành vi "Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân” hoặc thủ đoạn khác giao cấu trái với ý muốn của họ" (Điều 141, Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017). Như vậy, hành vi để xác định tội danh này là việc dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được.

Hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực là hành vi điển hình đối với tội hiếp dâm, bởi bản năng sinh học của đàn ông luôn mạnh mẽ hơn của phụ nữ nên việc dùng vũ lực để thực hiện hành vi giao cấu trái với ý muốn của nạn nhân là yếu tố thường gặp.

Hành vi lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân được hiểu là người thực hiện hành vi giao cấu trong lúc nạn nhân không thể kháng cự vì không có sức lực và khả năng để kháng cự mặc dù họ có thể cảm nhận được sự nguy hiểm và không mong muốn sự việc này xảy ra.

Đối với tội danh này theo quy định của khoản 1 Điều 141 thì mức phạt đều quy định là hình phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. Mức phạt cao nhất theo quy định tại khoản 4 Điều 141 khi phạm tội đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

+ Phạm tội cưỡng dâm nếu có hành vi "dùng thủ đoạn kiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu". Hành vi này được quy định cụ thể trong Điều 113 Bộ luật hình sự năm 1999 và Điều 143 của Bộ luật hình sự năm 2015. Tuy nhiên, mức phạt theo quy định của khoản 1, Điều 113 của bộ luật hình sự năm 1999 là từ 06 tháng đến 05 năm còn tại khoản 1 Điều 143 Bộ luật Hình sự năm 2015 lại tăng mức hình phạt đối với tội cưỡng dâm là từ 01 năm đến 05 năm. Hành vi cưỡng dâm ở cả hai bộ luật trên đều quy định mức phạt "Cưỡng dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm".

Trân trọng!.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi