Điều kiện khi xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Theo điểm c khoản 1 Điều 82 Luật Bảo vệ môi trường thì các cơ sở sản xuất, kinh doanh có phát sinh chất thải rắn công nghiệp thông thường phải chuyển giao chất thải cho Cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường. Vậy, điều kiện để thành lập Cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường là gì? Thủ tục đăng ký thành lập Cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường như thế nào? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Chất thải rắn công nghiệp thông thường là chất thải rắn phát sinh từ hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không thuộc danh mục chất thải nguy hại và không thuộc danh mục chất thải công nghiệp phải kiểm soát có yếu tố nguy hại vượt ngưỡng chất thải nguy hại.

chat-thai-ran-cong-nghiep-thong-thuong

Theo quy định tại khoản 2 Điều 82 Luật Bảo vệ môi trường năm 2020:

“Điu 82. X lý cht thi rn công nghip thông thường

[…]

2. Cơ s thc hin dch v x lý cht thi rn công nghip thông thường phi đáp ng yêu cu v bo v môi trường theo quy đnh ca Lut này.

Theo đó, quy định tại Điều 32 Nghị định 38/2015/NĐ-CP và khoản 15 Điều 3 Nghị định 40/2019/NĐ-CP thì cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường phải đáp ứng đủ các điều kiện và yêu cầu sau đây:

- Báo cáo đánh giá tác động môi trường: có báo cáo đánh giá tác động môi trường được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt đối với dự án đầu tư cơ sở xử lý chất thải.

- Các hệ thống, thiết bị xử lý (kể cả sơ chế, tài chế, đồng xử lý, thu hồi năng lượng), bao bì, thiết bị lưu chứa, khu vực lưu giữ tạm thời hoặc tạm trung chuyển, phương tiện vận chuyển (nếu có) phải đáp ứng yêu cầu kỹ thuật và quy trình quản lý theo quy định.

- Địa điểm của cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường phải phù hợp với quy hoạch bảo vệ môi trường, quy hoạch tỉnh.

- Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xác nhận hoặc điều chỉnh xác nhận bảo đảm yêu cầu bảo vệ môi trường đối với cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường thuộc thẩm quyền phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường của địa phương và cơ sở chỉ tiếp nhận các chủ nguồn thải trên địa bàn nội tỉnh.

Hiện nay, đối với chất thải rắn công nghiệp thông thường thì nhà nước không yêu cầu giấy phép đăng ký thành lập cơ sở xử lý chất thải thông thường đối với loại hình này.

Cũng như chất thải sinh hoạt, chất thải công nghiệp thông thường không thuộc nhóm chất thải nguy hại, yếu tố nguy hại cũng dưới mức ảnh hưởng đến sức khỏe, do đó mà nhà nước hạn chế tối đa các thủ tục không cần thiết đối với đối tượng xử lý loại chất thải này.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 11 Điều 21, khoản 1 Điều 33 Nghị định 38/2015/NĐ-CP ngày 24/4/2015 của Chính phủ về quản lý chất thải và phế liệu thì cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường phải được cơ quan có thẩm quyền xác nhận bảo đảm yêu cầu bảo vệ môi trường.

Xem thêmĐiều kiện kinh doanh dịch vụ xử lý rác thải

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi “Điều kiện khi xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường“ dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

Nguyễn Hồng Tâm

Được tư vấn bởi: Luật sư Nguyễn Hồng Tâm

Đoàn Luật sư Hà Nội

Luatcongtam.com.vn- 0972810901

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn
Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

loading
Vui lòng đợi