Danh mục

Địa điểm kinh doanh có được xuất hóa đơn không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam:Công ty tôi có đăng ký địa điểm kinh doanh để làm kho chứa hàng. Tuy nhiên, gần đây địa điểm có phát sinh một số giao dịch bán hàng ngay tại địa điểm. Xin hỏi, trường hợp này, địa điểm kinh doanh của công ty không có mã số thuế thì có thể độc lập xuất hoá đơn được không. Nếu được thì trên hoá đơn phải ghi nội dung như thế nào? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Khoản 3 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định địa điểm kinh doanh là nơi doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể, trong đó gồm cơ sở cung cấp tạm thời hàng hóa và dịch vụ (theo Nghị định số 01/2021/NĐ-CP).

Về chế độ kế toán: Địa điểm kinh doanh là đơn vị hạch toán phụ thuộc, không phải nộp thuế giá trị gia tăng, tuy nhiên vẫn phải nộp thuế môn bài;

Địa điểm kinh doanh không có con dấu, do đó trong trường hợp cần ký hợp đồng, xuất hóa đơn, hoặc ghi nhận chi phí bằng hóa đơn thì công ty mẹ sẽ thực hiện thay. Do đó về bản chất địa điểm kinh doanh không có tư cách pháp nhân, không có con dấu, không được ký kết hợp đồng và không được xuất hóa đơn

Xem thêm6 quy định mới về hóa đơn từ 01/01/2022 mọi kế toán cần biết

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi địa điểm kinh doanh có được xuất hóa đơn không dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: [email protected]

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi