Danh mục

Đất được xã giao trước năm 1987 có phải là đất giao trái thẩm quyền không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Năm 1985, tôi được UBND xã, phường giao đất nông nghiệp để canh tác và sử dụng đến hiện nay. Vậy trong trường hợp trên, thửa đất của tôi sẽ được xác định là đất được giao trái thẩm quyền hay đất không có giấy tờ đã được sử dụng ổn định lâu dài? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Gia đình bạn được giao đất năm 1985 nên sẽ áp dụng Luật đất đai năm 1993, cụ thể tại Điều 24 của Luật này quy định về thẩm quyền giao đất nông nghiệp như sau:

“Điều 24

Thẩm quyền giao đất để sử dụng vào mục đích nông nghiệp, lâm nghiệp được quy định như sau:

1- Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương giao đất cho các tổ chức;

2- Uỷ ban nhân dân huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh giao đất cho các hộ gia đình và cá nhân.”

Như vậy, UBND xã, phường giao đất cho gia đình bạn là giao đất trái thẩm quyền, trừ trường hợp được UBND cấp quận, huyện về việc giao đất nông nghiệp để canh tác và sử dụng.

Xem thêm: Điều kiện cấp Sổ đỏ cho đất giao không đúng thẩm quyền

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi