Danh mục

Đánh bạc online có phạm pháp không?

Câu hỏi:

Em xin chào Luật sư! Em có một câu hỏi muốn hỏi: vừa qua có một số ban kết bạn qua Facebook zalo với em, có chào mời em qua trang kubet đánh bài online, họ bảo trang đó là của quốc tế và có giấy phép kinh doanh công nhận hoạt động hợp pháp. Trong lời mời họ nói, tham gia nạp 02 triệu một người sẽ lời 200 nghìn đồng. Em vẫn chưa tham gia vì em biết cờ bạc là sai trái và chỉ có mất tiền, nhưng mấy đứa bạn em đã tham gia và mất hết sạch tiền. Vậy luật sư cho em hỏi: trường hợp chơi mất hết tiền, thì sau này có bị tra cứu và phạt hình sự không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

​Căn cứ quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Đối với trường hợp đánh bài online thông thường, chỉ đánh và thu về tiền ảo thông qua trò chơi đó thì không phải là hành vi đánh bạc trái phép. Tuy nhiên, trường hợp đánh bài có nạp tiền bất kể trường hợp trực tiếp hay gián tiếp thì đều là hành vi đánh bạc trái phép. Căn cứ để có hay không khởi tố hình sự đối với hành vi đánh bạc đó là số tiền vi phạm.

Theo thông tin bạn cung cấp không nói rõ các bạn của bạn đã nạp vào bao nhiêu tiền để chơi. Trường hợp số tiền có giá trị nhỏ hơn 5 triệu đồng thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

Trường hợp số tiền lớn hơn 5 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc nhưng chưa được xóa án tích thì tùy trường hợp có thể bị phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi