Đã đủ điều kiện nghỉ hưu có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietNam: Tôi năm nay đã 60 tuổi 4 tháng và đã đóng bảo hiểm xã hội được 27 năm (đã đủ điều kiện nghỉ hưu). Đến 1/5/2021 này tôi có xin nghỉ việc. Vậy tôi có thể nộp đơn để hưởng trợ cấp thất nghiệp được không nếu tôi chưa nộp hồ sơ hưởng lương hưu? Tôi có thể hưởng hết 12 tháng trợ cấp thất nghiệp rồi sau đó mới nộp hồ sơ hưởng lương hưu được không ? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Một trong những điều kiện để hưởng Trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 49 của Luật Việc làm 2013 là:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này

……”

Mặt khác, Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì Điều kiện hưởng lương hưu được quy định như sau:

"1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;"

Như vậy, đối với trường hợp của bạn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp vì bạn đã đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định nêu trên.

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi