Công ty nước ngoài kinh doanh online có phải nộp thuế nhà thầu?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Công ty tôi là công ty chuyên thực hiện các dịch vụ quảng cáo cho các đơn vị phát hành phim thông qua nền tảng kỹ thuật số (tương tự như Netflix). Thông qua quảng cáo, người dùng trực tiếp trả phí và sử dụng dịch vụ của bên công ty nước ngoài. Vậy cho tôi hỏi, trong trường hợp này, công ty nước ngoài có phải nộp thuế nhà thầu không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Khoản 37 Điều 4 Luật Đấu thầu 2013 quy định “Nhà thầu nước ngoài là tổ chức được thành lập theo pháp luật nước ngoài hoặc cá nhân mang quốc tịch nước ngoài tham dự thầu tại Việt Nam”.

Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 103/2014/TT-BTC về Hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam quy định về đối tượng phải nộp thuế nhà thầu:

“Tổ chức nước ngoài kinh doanh có cơ sở thường trú tại Việt Nam hoặc không có cơ sở thường trú tại Việt Nam; cá nhân nước ngoài kinh doanh là đối tượng cư trú tại Việt Nam hoặc không là đối tượng cư trú tại Việt Nam (sau đây gọi chung là Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài) kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam trên cơ sở hợp đồng, thỏa thuận, hoặc cam kết giữa Nhà thầu nước ngoài với tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc giữa Nhà thầu nước ngoài với Nhà thầu phụ nước ngoài để thực hiện một phần công việc của Hợp đồng nhà thầu”

Như vậy, có thể xác định giữa công ty nước ngoài và công ty ở Việt Nam ký hợp đồng thực hiện dịch vụ quảng cáo về phát hành phim thông qua nền tảng kỹ thuật số. Thông qua quảng cáo, người dùng trực tiếp trả phí và sử dụng dịch vụ của bên công ty nước ngoài, công ty nước ngoài có phát sinh thu nhập tại Việt Nam qua hợp đồng được ký kết giữa Nhà thầu nước ngoài với tổ chức Việt Nam.

Ngoài ra khoản 4 Điều 42 Luật Quản lý thuế 2019 quy định: “Đối với hoạt động kinh doanh thương mại điện tử, kinh doanh dựa trên nền tảng số và các dịch vụ khác được thực hiện bởi nhà cung cấp ở nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam thì nhà cung cấp ở nước ngoài có nghĩa vụ trực tiếp hoặc ủy quyền thực hiện đăng ký thuế, khai thuế, nộp thuế tại Việt Nam theo quy định của Bộ trưởng Bộ tài chính

Như vậy, có thể khẳng định rằng doanh nghiệp nước ngoài kinh doanh chiếu phim online ở Việt Nam, thông qua hợp đồng được ký kết giữa doanh nghiệp nước ngoài với tổ chức Việt Nam, có phát sinh thu nhập tại Việt Nam, sẽ phải nộp thuế nhà thầu.

Xem thêm: Thuế nhà thầu là gì? Đối tượng áp dụng thuế nhà thầu 2021

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi