Có thể sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy được không?

Câu hỏi:

Xin hỏi LuatVietnam: Công ty tôi ở Hà Nội, kinh doanh lĩnh vực vận tải, đã đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử từ tháng 12/2020. Tuy nhiên, do tình hình Covid phức tạp việc kinh doanh khó khăn nên từ tháng 07/2021 đến thời điểm hiện tại là tháng 08/2022 tôi chuyển sang sử dụng hóa đơn giấy còn lại trước đây. Xin hỏi, công ty tôi sử dụng hóa đơn giấy như vậy có đúng quy định hay không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Khoản 3 Điều 15 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về đăng ký, thay đổi nội dung đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử quy định như sau:

“[…]

3. Kể từ thời điểm cơ quan thuế chấp nhận đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định này, doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải ngừng sử dụng hóa đơn điện tử đã thông báo phát hành theo các quy định trước đây, tiêu hủy hóa đơn giấy đã thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng (nếu có). Trình tự, thủ tục tiêu hủy thực hiện theo quy định tại Điều 27 Nghị định này

[...]"

sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy

Như vậy, hiện tại không thể sử dụng song song hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử nữa và phải thực hiện tiêu hủy hóa đơn giấy đã thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng.

Xem thêm4 điều doanh nghiệp cần biết về hóa đơn điện tử theo Nghị định 123, thông tư 78

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi “Có thể sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy được không?” dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

Hoàng Trọng Giáp

Được tư vấn bởi: Luật sư Hoàng Trọng Giáp

Công ty Luật TNHH Hoàng Sa

http://luathoangsa.vn- 0914522626

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn
Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

loading
Vui lòng đợi