Có phải chịu trách nhiệm hình sự khi gây tai nạn giao thông?

Câu hỏi:

Tôi lái xe và gây tai nạn cho người khác nhưng chỉ gây thiệt hại về tài sản khiến xe của người khác bị hư. Tôi chưa có bằng lái xe. Vậy, tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Trả lời:

Điều 260 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

“1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.”

 Như vậy, theo quy định, trường hợp bạn chưa có bằng lái xe nhưng tham gia điều khiển phương tiện gây ra tai nạn thì đây là trường hợp vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ.

Tuy nhiên, chưa xác định được mức độ thiệt hại về tài sản do bạn gây ra là bao nhiêu nên chưa thể kết luận bạn có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không. Do đó, tùy vào mức độ thiệt hại mà bạn gây ra, cơ quan chức năng sẽ xem xét trách nhiệm của bạn.

Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của luật sư!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Loading...
Vui lòng đợi