Danh mục

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản?

Câu hỏi:

Dear anh/ chị, vào 27/02/2020, em dự sinh em bé, do hoàn cảnh gia đình không cho phép nên em làm hết tháng 1/2020 sẽ nghỉ việc. Bảo hiểm xã hội (BHXH) có quy định phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước sinh con mới nhận được chế độ thai sản.

Vậy thời gian 12 tháng được tính từ 02/2019 - 01/2020. Trong thời gian trên:

- Từ tháng 02/2019 - 4/2019, em đóng BHXH công ty cũ (03 tháng);

- Từ tháng 5/2019 - 8/2019, em nghỉ việc công ty cũ nhận bảo hiểm thất nghiệp;

- Từ tháng 9/2019 - 01/2020: em đóng BHXH công ty mới (5 tháng).

Em muốn hỏi là với trường hợp của em như trên thì em có nhận được thai sản không ạ? Em chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Bạn cũng đã tìm hiểu sơ qua về điều kiện hưởng chế độ thai sản thì lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (Điều 31 Luật BHXH 2014).

Theo đó, thời gian 12 tháng trước khi sinh con được xác định theo Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

- Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

- Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng BHXH, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Nếu tháng đó không đóng BHXH thì không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn dự sinh 27/02/2020, thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn là từ tháng 02/2019 - 01/2020.

Nếu trong thời gian này bạn đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên hoặc từ đủ 03 tháng trở lên trong trường hợp khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền thì bạn được hưởng chế độ thai sản.

Đồng thời, điểm a khoản 2 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định, nếu thời gian đóng BHXH không liên tục thì được cộng dồn.

Theo thông tin bạn cung cấp, trong thời gian từ 02/2019 - 01/2020, bạn đóng BHXH không liên tục vì có thời gian đứt quãng do thay đổi nơi làm việc, thời gian đóng BHXH sau khi cộng dồn của bạn là 08 tháng nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi