Danh mục

Cho mượn tài khoản để nhận tiền lừa đảo có phạm tội không?

Câu hỏi:

Xin hỏi Luatvietnam: Hiện tại, tôi đang sở hữu tài khoản ngân hàng X. Ngày 24/02/2022, anh A có hỏi mượn thông tin số tài khoản ngân hàng, mất khẩu và điện thoại của tôi để thực hiện giao dịch chuyển tiền. Ngay sau đó, anh A có lừa đảo một người và yêu cầu họ chuyển tiền vào số tài khoản của tôi. Vậy việc tôi cho anh A mươn tài khoản ngân hàng thì có phải là đồng phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Điều 17 Bộ luật Hình sự 2015sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về đồng phạm như sau:

“Điều 17. Đồng phạm

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm

2. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

3. Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dũ dỗ, thức đẩy người khác thực hiện tội phạm

Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm

4. Người đồng phạm không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi vượt quá của người thực hành.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn cho anh A mượn tài khoản ngân hàng để thực hiện giao dịch chuyển tiền. Anh A lừa đảo một người và yêu cầu hộ chuyển tiền vào tài khoản của bạn. Theo quy định trên, đồng phạm với vai trò là người giúp sức khi bạn và anh A phải cùng thực hiện tội phạm do lỗi cố ý.

Có thể thấy, nếu như trong trường hợp này bạn biết anh A lừa đảo và yêu cầu họ chuyển tiền vào tài khoản của bạn, bạn sẽ được xác định là đồng phạm. Ngược lại, bạn không biết đến việc này, bạn không được coi là đồng phạm với vai trò giúp sức và không bị xử lý tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Xem thêmNgười che giấu tội phạm có phải là đồng phạm?

Trên đây là nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà luật sư đã nhận được. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan, vui lòng liên 19006199 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi