Bộ đội xuất ngũ có được cộng điểm xét tuyển đại học không?

Câu hỏi: Em là bộ đội xuất ngũ diện 24 tháng. Em đã có bằng tốt nghiệp THPT. Cho em hỏi là em có được cộng điểm xét tuyển đại học không, nếu có thì cộng bao nhiêu điểm. Em cám ơn!

Trả lời:

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 7 Thông tư 05/2017/TT-BGDĐT ban hành Quy chế tuyển sinh đại học hệ chính quy; tuyển sinh cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy thì các đối tượng quân nhân, sĩ quan, hạ sĩ quan và chiến sĩ nghĩa vụ sau đây thuộc đối tượng ưu tiên trong tuyển sinh, cụ thể bao gồm:

+ Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân tại ngũ được cử đi học có thời gian phục vụ từ 12 tháng trở lên tại Khu vực 1;

+ Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân tại ngũ được cử đi học có thời gian phục vụ từ 18 tháng trở lên;

+ Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân đã xuất ngũ, được công nhận hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ theo quy định;

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 7 Điều 1 Thông tư 07/2018/TT-BGDĐT thì “Mức chênh lệch điểm trúng tuyển giữa hai nhóm đối tượng kế tiếp là 1,0 (một điểm), giữa hai khu vực kế tiếp là 0,25 (một phần tư điểm) tương ứng với tổng điểm 3 bài thi/môn thi (trong tổ hợp môn xét tuyển) không nhân hệ số theo thang điểm 10".

Như vậy, bạn thuộc trường hợp quân nhân xuất ngũ (đối tượng 03) thì được cộng điểm ưu tiên khi xét tuyển vào các trường đại học và được cộng 2 điểm.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@luatvietnam.vn

Quý khách có bất kỳ vấn đề nào cần tư vấn, hãy đặt câu hỏi cho các luật sư để được tư vấn một cách nhanh chóng nhất!

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

Vui lòng đợi