Tăng giảm font chữ:

Tẩy nốt ruồi, xóa sẹo… có phải làm lại Chứng minh nhân dân?

Chứng minh nhân dân của mỗi người đều ghi dấu vết riêng và dị hình thường là nốt ruồi hoặc vết sẹo để làm đặc điểm nhận dạng. Nếu tẩy nốt ruồi, xóa sẹo có phải làm lại Chứng minh nhân dân (CMND) không?

Mặt sau CMND ghi đặc điểm nhận dạng

Hiện nay, CMND 9 số, 12 số và thẻ Căn cước công dân tồn tại đồng thời và có giá trị sử dụng như nhau.

Theo đó, CMND 9 số có hình chữ nhật dài 85,6mm, rộng 53,98mm, 02 mặt CMND in hoa văn màu xanh trắng nhạt. Mặt sau của CMND 9 số gồm:

- Trên cùng là mã vạch 2 chiều;

- Bên trái, có 2 ô: ô trên, vân tay ngón trỏ trái; ô dưới, vân tay ngón trỏ phải;

- Bên phải, từ trên xuống: Đặc điểm nhân dạng; họ và tên cha; họ và tên mẹ; ngày, tháng, năm cấp Chứng minh nhân dân; chức danh người cấp; ký tên và đóng dấu (Điều 2 Nghị định 05/1999 sửa đổi tại Nghị định 170/2007).

Tương tự, mặt sau của CMND 12 số và thẻ Căn cước công dân đều ghi nhận đặc điểm nhận dạng của người được cấp.

Như vậy, đặc điểm nhận dạng là nội dung không thể thiếu được ghi tại mặt sau của CMND.

tẩy nốt ruồi xóa sẹo có phải làm lại chứng minh nhân dân

Tẩy nốt ruồi xóa sẹo có phải làm lại Chứng minh nhân dân? (Ảnh minh họa)
 

Tẩy nốt ruồi, xóa sẹo có phải làm lại CMND?

Thực tế, có thể thấy đa phần đặc điểm nhận dạng ghi trên CMND của mọi người thường là vết sẹo hoặc nốt ruồi… Theo Điều 5 Nghị định 05/1999, những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi CMND:

- CMND hết thời hạn sử dụng;

- CMND hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

- Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

- Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Có thể thấy, thay đổi đặc điểm nhận dạng là một trong những trường hợp phải đổi CMND. Cụ thể, thay đổi đặc điểm nhận dạng là:

Những trường hợp đã qua phẫu thuật thẩm mỹ, chỉnh hình hoặc vì lý do khác đã làm thay đổi hình ảnh hoặc đặc điểm nhận dạng của họ (Thông tư 04/1999/TT-BCA/C13).

Như vậy, trường hợp vết sẹo hoặc nốt ruồi là đặc điểm nhận dạng được ghi trên CMND có thay đổi thì phải làm thủ tục đổi CMND.

>> Làm lại chứng minh thư - Tất tật hướng dẫn mới nhất

Hậu Nguyễn

Hậu NguyễnHậu Nguyễn
Chia sẻ:
Từ khóa: CMND thẻ căn cước công dân

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây