Tăng giảm font chữ:

Nghỉ dưỡng sức sau sinh có cần công đoàn xác nhận?

Công đoàn là tổ chức đại diện, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp chính đáng của người lao động. Vậy khi muốn nghỉ dưỡng sức sau sinh, người lao động có cần xác nhận của công đoàn?

Thời gian nghỉ dưỡng sức sau sinh

Nhằm bảo vệ sức khỏe cho lao động nữ khi hết thời gian nghỉ chế độ thai sản, pháp luật tạo điều kiện để họ được tiếp tục nghỉ ngơi nếu như sức khỏe chưa được đảm bảo.

Theo đó, lao động nữ sẽ được nghỉ từ 05 đến 10 ngày:

- Tối đa 10 ngày nếu sinh một lần từ hai con trở lên;

- Tối đa 07 ngày nếu sinh con phải phẫu thuật;

- Tối đa 05 ngày với các trường hợp khác.

Thời gian này bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và nghỉ hằng tuần.

(Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014)

Nghỉ dưỡng sức sau sinh có cần công đoàn xác nhận?

Nghỉ dưỡng sức sau sinh có cần công đoàn xác nhận? (Ảnh minh họa)


Nghỉ có cần công đoàn xác nhận?

Khoản 2 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 nêu rõ, số ngày nghỉ dưỡng sức do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định.

Do vậy, để đảm bảo quyền lợi cho mình, người lao động cần có xác nhận của:

- Người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở nếu đơn vị đã có tổ chức công đoàn;

- Người sử dụng lao động nếu đơn vị chưa có tổ chức công đoàn.

Sau khi có xác nhận, người lao động có thể nghỉ tại gia đình hoặc tại bất cứ trung tâm, cơ sở y tế nào phù hợp.

Dù không nhiều nhưng thời gian nghỉ dưỡng sức sau sinh thực sự có ý nghĩa với không ít người sau thời gian nghỉ thai sản. Chính vì vậy, người lao động nên biết để hưởng trọn quyền lợi của mình.

Thùy Linh
 

Thùy LinhThùy Linh
Chia sẻ:
Từ khóa: chế độ thai sản lao động nữ Luật Bảo hiểm xã hội