Khám sức khỏe định kỳ có được bảo hiểm y tế chi trả?

BHYT hiện là chính sách chăm sóc sức khỏe hiệu quả nhất trong hệ thống an sinh xã hội. Tuy nhiên, có phải chi phí nào cũng được BHYT chi trả? Đơn cử như việc khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT?

Các chi phí được BHYT chi trả

BHYT là hình thức bảo hiểm chăm sóc sức khỏe không vì lợi nhuận, do Nhà nước tổ chức và thực hiện. Bằng việc tham gia BHYT, người tham gia được chia sẻ rủi ro khi ốm đau, bệnh tật, đặc biệt là người nghèo, người sống ở vùng sâu, vùng xa.

Theo đó, BHYT sẽ chi trả các chi phí:

- Khám bệnh;

- Chữa bệnh;

- Phục hồi chức năng;

- Khám thai định kỳ;

- Sinh con;

- Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

(Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ sung 2014)

Khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT?

Khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT không? (Ảnh minh họa)


Các chi phí không được BHYT chi trả

Không phải ai tham gia BHYT khi khám, chữa bệnh đều được hưởng BHYT, mà theo Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ sung 2014, vẫn còn 12 trường hợp không được BHYT thanh toán. Cụ thể:

- Các chi phí đã được ngân sách Nhà nước chi trả;

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;

- Khám sức khỏe;

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị;

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp do bệnh lý của thai nhi hoặc sản phụ;

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ;

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trẻ em dưới 6 tuổi;

- Sử dụng vật tư y tế thay thế trong khám, chữa bệnh và phục hồi chức năng;

- Khám, chữa bệnh, phục hồi chức năng khi thảm họa;

- Khám, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác;

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần;

- Thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT?

Căn cứ các nội dung nêu trên, có thể thấy, khám sức khỏe định kỳ không nằm trong danh mục các chi phí được BHYT chi trả.

Do vậy, dù tham gia BHYT nhưng khi khám sức khỏe định kỳ, người tham gia vẫn không được hưởng BHYT.

Thùy Linh

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Đóng bảo hiểm xã hội bị trùng: Xử lý thế nào để không ảnh hưởng quyền lợi?

Đóng bảo hiểm xã hội bị trùng: Xử lý thế nào để không ảnh hưởng quyền lợi?

Đóng bảo hiểm xã hội bị trùng: Xử lý thế nào để không ảnh hưởng quyền lợi?

Việc đóng bảo hiểm xã hội bị trùng là lý do khiến rất nhiều người lao động không được giải quyết chế độ bảo hiểm sau khi nghỉ việc. Vậy làm thế nào để xử lý trường hợp này để không ảnh hưởng đến quyền lợi bảo hiểm?

Mới: Tất cả người lao động sắp có cơ hội nhận lương hưu cao hơn

Mới: Tất cả người lao động sắp có cơ hội nhận lương hưu cao hơn

Mới: Tất cả người lao động sắp có cơ hội nhận lương hưu cao hơn

Một trong những nội dung đáng chú ý tại dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội vừa được Bộ Lao động Thương binh và Xã hội công bố là hai phương án về tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động làm việc tại các doanh nghiệp.