CÂU HỎI

Di chúc có thể được lập theo các hình thức nào?

TRẢ LỜI

VĂN BẢN PHÁP LUẬT THAM CHIẾU:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội (viết tắt là BLDS 2005).

 

Ý KIẾN PHÁP LÝ:

1.   Di chúc là sự thể  hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết (Điều 646 BLDS 2005). Một di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

-          Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

-          Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

2.   Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng (Điều 649 BLDS 2005).

a.   Di chúc bằng văn bản gồm các hình thức sau (Điều 650 BLDS 2005):

-          Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;

-          Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;

-          Di chúc bằng văn bản có công chứng;

-          Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

      Di chúc bằng văn bản phải bảo đảm các nội dung sau (Điều 653 BLDS 2005):

-          Ngày, tháng, năm lập di chúc;

-          Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

-          Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

-          Di sản để lại và nơi có di sản;

-          Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

Ngoài ra, di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

c.   Di chúc miệng được lập trong trường hợp tính mạng của một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản.

Nếu sau ba tháng kể từ thời điểm di chúc miệng mà người di chúc vẫn còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng sẽ mặc nhiên bị hủy bỏ (Điều 651 BLDS 2005).

Lưu ý:

-          Người thuộc dân tộc thiểu số có quyền lập di chúc bằng chữ viết hoặc tiếng nói của dân tộc mình.

-          Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

-          Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực. 

-          Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện nêu tại phần 1 ở trên.

-          Trong trường hợp tài sản thừa kế là là tài sản có đăng kí quyền sở hữu (như bất động sản, ô tô, xe máy…) thì để tránh phức tạp về thủ tục hưởng di sản thừa kế, di chúc nên được lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

 

 

Đây là một sản phẩm của Văn phòng luật sư nhquang&associates và Công ty Cổ phần Vietnamnet Truyền thông Quốc tế cung cấp ("Nhà cung cấp"). Những ý kiến pháp lý được đưa ra trên đây chỉ giải đáp cho câu hỏi nêu trên. Nhà cung cấp đã hết sức cố gắng mang đến cho người sử dụng những thông tin chính xác, cập nhật và có tính thực tiễn. Tuy nhiên, những thông tin cũng như các văn bản quy phạm pháp luật Nhà cung cấp tham chiếu có thể có nhữngthay đổi vào thời điểm người sử dụng có được những ý kiến này. Hơn nữa, trên thực tế có nhiều văn bản giải thích luật pháp khác nhau, nên để có thể vận dụng luật pháp vào những vấn đề cụ thể, người sử dụng cần tham khảo ý kiến của các chuyên gia pháp lý về vấn đề của mình.

Bản quyền Ý kiến pháp lý nêu trên thuộc về Văn phòng luật sư nhquang&associates, trừ những nội dung trích nguyên văn quy định của pháp luật. Mọi hành vi tái sử dụng Ý kiến pháp lý này mang mục đích thương mại phải được sự đồng ý của Văn phòng luật sư nhquang&associates.


Tải về nội dung trả lời
Danh sách văn bản tham chiếu
Tìm thấy 1 văn bản tham chiếu.
#Tên Văn bảnNgày
1
14/06/2005
Áp dụng
01/01/2006
1



 Văn bản theo lĩnh vực
» Doanh nghiệp
» Đất đai-Nhà ở
» Đầu tư
» Lao động-Tiền lương
» Tài chính-Ngân hàng
» Thuế-Phí-Lệ phí


  Xem nhiều nhất  
 
Người lao động bị tai nạn trên đường đi làm (hoặc trên đường về) có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?
Người Việt Nam và nước ngoài được mang bao nhiêu tiền mặt bằng đồng Việt Nam hoặc ngoại tệ khi xuất nhập cảnh?
Nguyên tắc phân chia tài sản khi ly hôn?
Di chúc có thể được lập theo các hình thức nào?
Trường hợp đất ở Hà Nội chưa có "sổ đỏ" thì có được cấp phép xây dựng không?
 

  Vài nét về Luật Việt Nam 
LuatVietnam giúp Quý vị tra cứu nhanh nhất:
» Văn bản mới ban hành
» Hiệu lực của văn bản
» Các văn bản pháp luật từ năm 1945 đến nay
Để sử dụng dịch vụ LuatVietnam, Quý vị thể lựa chọn một trong các hình thức sau:
 Thuê bao tháng
Chỉ cần đăng ký account và đóng phí trực tiếp hoặc chuyển tiền qua ngân hàng, bưu điện
 Thuê bao ngày
Chỉ cần soạn tin nhắn với mẫu: VB DAILY rồi gửi đến 6689, Quý vị sẽ có quyền tra cứu LuatVietnam trong suốt 24h kề từ lúc nhận được tin phản hồi
Xem chi tiết